THỦ TỤC NHẬP KHẨU ĐỒ CHƠI TRẺ EM | UY TÍN GIA HUỲNH

THỦ TỤC NHẬP KHẨU ĐỒ CHƠI TRẺ EM | UY TÍN GIA HUỲNH

THỦ TỤC NHẬP KHẨU ĐỒ CHƠI TRẺ EM | UY TÍN GIA HUỲNH

THỦ TỤC NHẬP KHẨU ĐỒ CHƠI TRẺ EM | UY TÍN GIA HUỲNH

THỦ TỤC NHẬP KHẨU ĐỒ CHƠI TRẺ EM | UY TÍN GIA HUỲNH
THỦ TỤC NHẬP KHẨU ĐỒ CHƠI TRẺ EM | UY TÍN GIA HUỲNH
Menu

THỦ TỤC NHẬP KHẨU ĐỒ CHƠI TRẺ EM | UY TÍN GIA HUỲNH

Thủ tục nhập khẩu đồ chơi trẻ em là một trong các vướng mắc mà Chủ doanh nghiệp đang có dự định nhập khẩu băn khoăn mong muốn được giải đáp.

Hôm nay, hãy cùng Gia Huỳnh tìm hiểu về vấn đề này nha!

NHỮNG THẮC MẮC VỀ THỦ TỤC NHẬP KHẨU ĐỒ CHƠI TRẺ EM

Câu hỏi 1: Chúng tôi đang có dự định nhập hàng hóa là đồ chơi trẻ em về thị trường nội địa. Vậy chúng tôi cần giấy phép gì để nhập khẩu hàng hóa? Thủ tục nhập khẩu như thế nào? Mã HS code là gì?

Nhung-cau-hoi-thac-mac-ve-nhap-khau-do-choi-tre-em

Câu hỏi 2: Chúng tôi muốn nhập khẩu trò chơi mô hình lắp ráp cho trẻ em từ 5 tuổi trở lên. Vậy mã HS của loại mô hình này là gì? Và chúng tôi sẽ cung cấp giấy tờ gì là cần thiết cho cục Hải quan?

Đây là một trong hai câu hỏi tiêu biểu mà Gia Huỳnh nhận được khá nhiều trong thời gian gần đây.

Nên bài viết hôm nay sẽ tổng hợp và đưa ra quy trình xử lý thủ tục nhập khẩu đồ chơi trẻ em và các loại mã HS theo từng nhóm hàng hóa.

THỦ TỤC NHẬP KHẨU ĐỒ CHƠI TRẺ EM

Thu-tuc-nhap-khau-do-choi-tre-em

Chính sách nhập khẩu đối với đồ chơi trẻ em

Nếu Chủ doang nghiệp là một công ty độc lập tại Việt Nam không có vốn đầu tư trực tiếp từ nước ngoài thì được xuất nhập khẩu hàng hóa không phụ thuộc vào ngành nghề đăng ký kinh doanh, trừ nhóm hàng hóa thuộc về doanh sách cấm xuất nhập khẩu.

Danh mục hàng hóa cấm xuất nhập khẩu các bạn có thể tham khảo thêm tại Dịch vụ xuất nhập khẩu hàng hóa

Căn cứ Điều 9 Thông tư 28/2014/TT-BVHTTDL ngày 31/12/2014 của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch quy định:

Điều 9. Đồ chơi trẻ em

1. Phải đảm bảo mới 100%; chưa qua sử dụng.

2. Đảm bảo chất lượng phù hợp với quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về An toàn đồ chơi trẻ em theo quy định tại Thông tư số 18/2009/TT-BKHCN ngày 26/6/2009 của Bộ Khoa học và Công nghệ về quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về an toàn đồ chơi trẻ em - QCVN 3:2009/BKHCN.

3. Có nội dung, hình thức, kiểu dáng, tính năng sử dụng không có hại đến giáo dục, phát triển nhân cách, không gây nguy hiểm hoặc ảnh hưởng đến sức khỏe của trẻ em, không vi phạm các quy định tại Điều 6 của Thông tư này.

Đồ chơi trẻ em đáp ứng các điều kiện nêu trên được phép nhập khẩu vào Việt Nam. Thủ tục nhập khẩu thực hiện tại cơ quan hải quan”.

Căn cứ điểm 4.2 khoản 4 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về an toàn đồ chơi trẻ em ban hành kèm theo  Thông tư 18/2009/TT-BKHCN ngày 26/06/2009 của Bộ Khoa học Công nghệ quy định:

“4.2. Đồ chơi trẻ em nhập khẩu

4.2.1. Đồ chơi trẻ em nhập khẩu phải được chứng nhận hợp quy phù hợp với các quy định tại mục 2 của Quy chuẩn này. Việc chứng nhận hợp quy đồ chơi trẻ em nhập khẩu do tổ chức giám định hoặc tổ chức chứng nhận trong và ngoài nước được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền chỉ định (hoặc thừa nhận) thực hiện.

Việc chứng nhận hợp quy được tiến hành theo một trong các phương thức sau:

- Phương thức 1: thử nghiệm mẫu điển hình;

- Phương thức 5: thử nghiệm mẫu điển hình và đánh giá quá trình sản xuất; giám sát thông qua thử nghiệm mẫu lấy tại nơi sản xuất hoặc trên thị trường kết hợp với đánh giá quá trình sản xuất;

- Phương thức 7: thử nghiệm, đánh giá lô sản phẩm, hàng hóa.

4.2.2. Đồ chơi trẻ em nhập khẩu trước khi đưa ra lưu thông trên thị trường phải gắn dấu hợp quy”.

Căn cứ điểm 4.5 khoản 4 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về an toàn đồ chơi trẻ em ban hành kèm theo  Thông tư 18/2009/TT-BKHCN ngày 26/06/2009 của Bộ Khoa học Công nghệ quy định:

“4.5. Chứng nhận hợp quy, công bố hợp quy, dấu hợp quy và phương thức đánh giá sự phù hợp

Việc chứng nhận hợp quy, công bố hợp quy, dấu hợp quy và phương thức đánh giá sự phù hợp quy định tại các điểm 4.1, 4.2 và điểm 4.3 của mục này thực hiện theo Quy định về chứng nhận hợp chuẩn, chứng nhận hợp quy và công bố hợp chuẩn, công bố hợp quy ban hành kèm theo Quyết định số 24/2007/QĐ-BKHCN của Bộ trưởng Bộ Khoa học và Công nghệ”.

Theo quy định, mặt hàng đồ chơi trẻ em nhập khẩu phải được chứng nhận hợp quy trước khi đưa ra lưu thông trên thị trường.

Thủ tục nhập khẩu đồ chơi trẻ em cần các loại hồ sơ giấy tờ nào?

  • Hợp đồng thương mại: 1 bản sao;
  • Hóa đơn thương mại: 1 bản chính, 1 bản sao;
  • Vận đơn (B/L): 1 bản sao;
  • Phiếu đóng gói hàng hóa: 1 bản chính, 1 bản sao;
  • Giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa (C/O): 1 bản chính;
  • Chứng từ bảo hiểm (nếu có): 1 bản sao;
  • Giấy phép nhập khẩu (nếu nhập khẩu một lần): 1 bản sao; Có phiếu theo dõi (nếu nhập nhiều lần): 1 bản sao;
  • Khai báo hải quan: 2 bản chính (đối với tờ khai hải quan trên giấy) hoặc gửi lên Hệ thống dưới dạng dữ liệu điện tử.
  • Thông tin cần được kiểm tra chéo trên các tài liệu để đảm bảo tính thống nhất và chính xác.

Một số lưu ý cần được kiểm tra cẩn thận như sau:

  • Tên - Mô tả - Đơn giá và số lượng hàng hóa trên hóa đơn, hợp đồng.
  • Số lượng kiện hàng - Tổng trọng lượng hàng hóa trên vận đơn (B/L) - Phiếu đóng gói hàng hóa
  • Kiểm tra chi tiết Giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa (C/O), Vận đơn (B/L), Phiếu đóng gói hàng hóa, Hóa đơn,...

Mã HS code nhóm đồ chơi trẻ em

Đối với nhập khẩu nhóm đồ chơi trẻ em mã HS code thuộc nhóm 9503.

Ma-HS-do-choi-tre-em

Đây là một loại mã để phân loại hàng hóa xuất nhập khẩu trên Hệ thống toàn thể giới do tổ chức WCO phát hành có tên là (HS – Harmonized Commodity Description and Coding System)


Để được tư vấn chi tiết quý công ty vui lòng liên hệ: 

CÔNG TY TNHH GIAO NHẬN VẬN TẢI QUỐC TẾ GIA HUỲNH

Địa chỉ: 237/4 Tôn Thất Thuyết, P.3, Q.4, TP.HCM.

Văn phòng: Lô C1, Số 14 Tân Vĩnh, Ward 6, Dist 4, HCM city.

Điện thoại: (028) 6686 4000

Hotline: 0913 099 726 - 0918 733 732 

MST: 0312414140

Website: giahuynhtrans.com.vn

Mail: giahuynh.xnk@gmail.com

Tin tức khác

Close
Sản phẩm
Đơn giá
Số lượng
Thành tiền
Thành tiền:
backtop